|
Trang chủ
>
Tin tức | Bảo vệ thành công luận án Tiến sĩ Dược học Xuất phát từ kinh nghiệm dân gian của đồng bào dân tộc các tỉnh: Hà Giang, Lạng Sơn, Cao Bằng, Bắc Cạn … sử dụng rễ cây Mạ mân để chữa bệnh viêm gan, vàng da. Nhưng cho đến nay ở Việt Nam và thế giới chưa có nghiên cứu nào về cây Mạ Mân. Để có cơ sở khoa học trong việc sử dụng rễ cây Mạ mân làm thuốc, NCS Trần Quốc Toản đã thực hiện đề tài: “Nghiên cứu thành phần hoá học và một số tác dụng dược lý của cây Mạ mân - Aganope balansae (Gagnep.) Phan Ke Loc, Fabaceae”.
Đề tài đã mô tả đặc điểm vi học của dược liệu, thẩm định tên khoa học của mẫu nghiên cứu, xác định được 7 nhóm chất hữu cơ có trong rễ cây, 5 nhóm chất có trong thân cây, 3 nhóm chất có trong lá cây và các nguyên tố vô cơ khác, chiết xuất, phân lập và xác định cấu trúc hoá học của 10 chất trong dược liệu, trong đó có 4 chất mới. NCS đã dùng cao nước và saponin toàn phần của rễ cây Mạ mân để thử tác dụng dược lý trên chuột thấy có tác dụng bảo vệ tế bào gan, lợi mật, chống viêm.
Với những kết quả nghiên cứu trên, ngày 28/8/2012, NCS Trần Quốc Toản, Phó trưởng bộ môn Dược đã bảo vệ thành công luận án tiến sĩ Dược học tại Viện Dược Liệu. Đây là đóng góp mới, có ý nghĩa thực tiễn và khoa học, góp phần định hướng nghiên cứu tiếp cây Mạ mân để tạo ra thành phẩm thuốc điều trị bệnh gan trong tương lai.
NCS Trần Quốc Toản trình bày tóm tắt kết quả nghiên cứu của luận án tại Lễ bảo vệ
Các thành viên Hội đồng, giảng viên hướng dẫn và lãnh đạo Trường Đại học Kỹ thuật Y tế Hải Dương chúc mừng TS Trần Quốc Toản
TTND.PGS.TS Vũ Đình Chính và đại diện cán bộ, viên chức Trường Đại học Kỹ thuật Y tế Hải Dương chúc mừng thành công của TS Trần Quốc Toản
Số lượt đọc:
21028
-
Cập nhật lần cuối:
30/08/2012 08:59:42 AM | Tin mới: Trường Đại học Kỹ thuật Y tế Hải Dương làm việc chuyên gia Ngôn ngữ trị liệu Janella Christina đến từ Australia09/07/2024 04:55' PM![](/Thumbnail.ashx/0/120/90/3E00EE008AD64686AF43108AFB5DEC93/Truong_Dai_hoc_Ky_thuat_Y_te_Hai_Duong_lam_viec_ch-120x90.jpg) Ngày 21/6/2024, Trường Đại học Kỹ thuật Y tế Hải Dương đã có buổi gặp mặt tổng kết công tác tình nguyện của chuyên gia Ngôn ngữ trị liệu Janella Christina đến từ Australia. Chia sẻ kinh nghiệm đào tạo lồng ghép tính chuyên nghiệp trong học phần thực hành Y khoa05/07/2024 02:35' PM![](/Thumbnail.ashx/0/120/90/B9A8C189A55C47CEAB3A6F96512223DA/Chia_se_kinh_nghiem_dao_tao_long_ghep_tinh_chuyen_-120x90.jpg) Trong khuôn khổ Dự án đổi mới chương trình đào tạo Y khoa (Dự án IMPACT-MED giai đoạn 2), ngày 3/6/2024, Trường Đại học Kỹ thuật Y tế Hải Dương phối hợp với tổ chức HAIVN và chuyên gia của Trường Đại học Harvard, Hoa Kỳ, đã “Chia sẻ kinh nghiệm đào tạo lồng ghép tính chuyên nghiệp trong học phần thực hành Y khoa”. Trường Đại học Kỹ thuật Y tế Hải Dương làm việc với đoàn công tác Trường Đại học Antwerp, Vương quốc Bỉ05/07/2024 02:33' PM![](/Thumbnail.ashx/0/120/90/9EEC4FD0CB65420EB907387D967ABE08/Truong_Dai_hoc_Ky_thuat_Y_te_Hai_Duong_lam_viec_vo-120x90.jpg) Để chuẩn bị tham gia vào Dự án Erasmus+ (International Credit Mobilit) và mở rộng quan hệ hợp tác quốc tế trong đào tạo nguồn nhân lực y tế đặc biệt trong lĩnh vực PHCN, ngày 31/5/2024, Trường Đại học Kỹ thuật Y tế Hải Dương đã làm việc với Đoàn công tác của Trường Đại học Antwerp, Vương quốc Bỉ. Hội nghị tư vấn việc làm năm 202405/06/2024 08:55' AM![](/Thumbnail.ashx/0/120/90/86F23B6D3A0941C7919EEFB453B73EBD/Hoi_nghi_tu_van_viec_lam_nam_2024-120x90.jpg) Ngày 1/6/2023, Trường Đại học Kỹ thuật Y tế Hải Dương đã tổ chức hội nghị tư vấn việc làm năm 2024 cho sinh viên năm cuối. Tham dự có TS.BS Phạm Thị Cẩm Hưng – Phó hiệu trưởng phụ trách nhà trường; Trưởng/ Phó các Khoa, phòng, bộ môn, cố vấn học tập, các giảng viên và gần 600 sinh viên năm cuối các chuyên ngành của trường. Trường Đại học Kỹ thuật Y tế Hải Dương làm việc với Đại sứ quán Nhật Bản tại Việt Nam04/06/2024 12:00' AM![](/Thumbnail.ashx/0/120/90/728C80123AB842B68ADC975C51CA26BC/Truong_Dai_hoc_Ky_thuat_Y_te_Hai_Duong_lam_viec_vo-120x90.jpg) Ngày 17/5/2024, Trường Đại học Kỹ thuật Y tế Hải Dương làm việc với Đại sứ quán Nhật Bản tại Việt Nam Họp hội đồng rà soát giữa chu kì chương trình đào tạo trình độ đại học kỹ thuật xét nghiệm y học24/04/2024 12:00' AM![](/Thumbnail.ashx/0/120/90/62F8B535BB9B45438229E1E13E3E5F73/Hop_hoi_dong_ra_soat_giua_chu_ki_chuong_trinh_dao_-120x90.jpg) Ngày 19/4/2024, Trường Đại học Kỹ thuật y tế Hải Dương đã họp hội đồng rà soát giữa chu kì chương trình đào tạo trình độ đại học kỹ thuật xét nghiệm y học Hội đồng trường Đại học Kỹ thuật Y tế Hải Dương họp phiên thứ nhất năm 202417/04/2024 02:16' PM![](/Thumbnail.ashx/0/120/90/4A9F27DBB3AD43AE9591D4BA51029595/Hoi_dong_truong_Dai_hoc_Ky_thuat_Y_te_Hai_Duong_ho-120x90.jpg) Ngày 10/4/2024, Hội đồng Trường Đại học Kỹ thuật Y tế Hải Dương đã tổ chức phiên họp thứ I năm 2024 dưới sự chủ trì của TTƯT.PGS.TS. Đinh Thị Diệu Hằng - Bí thư Đảng ủy, Chủ tịch Hội đồng Trường. Tham dự có TS. Nguyễn Thế Hiển - Cục KHCN&ĐT - Bộ Y tế; TS. Lê Lương Thịnh – Phó giám đốc Sở Khoa học và công nghệ tỉnh Hải Dương. Về phía nhà trường tham dự có: TS.BS. Phạm Thị Cẩm Hưng - Phó Hiệu trưởng phụ trách trường, TS.BS Lê Đức Thuận – Phó hiệu trưởng, các thành viên hội đồng Trường cùng cán bộ quản lý các Khoa/Phòng/Bộ môn. | Tin đã đăng: Tập huấn đào tạo dựa trên năng lực29/08/2012 07:15' AM![](/Thumbnail.ashx/0/120/90/6CBFA648A2FC40EE9A6B9AE1E0926D32/Tap_huan_dao_tao_dua_tren_nang_luc-120x90.jpg) Theo kế hoạch đào tạo của dự án SMS, trong hai ngày 25 và 26/8/2012, Trường Đại học Kỹ thuật Y tế Hải Dương đã tổ chức khóa tập huấn về đào tạo dựa trên năng lực cho hơn 80 giảng viên nhà trường với các nội dung: xây dựng đề cương chi tiết học phần dựa trên năng lực và phương pháp đánh giá, lượng giá thực hành lâm sàng Kết quả lấy ý kiến thăm dò về lựa chọn câu phương châm của bệnh viện24/08/2012 11:02' AM Để chuẩn bị đưa bệnh viện Đại học Kỹ thuật Y tế Hải Dương vào hoạt động, ngày 23 tháng 8 năm 2012, Nhà trường đã giới thiệu 3 phương án và lấy ý kiến thăm dò ngẫu nhiên 317 cán bộ, viên chức và HSSV
Đoàn kiểm tra chéo khối thi đua các trường chuyên nghiệp trên địa bàn Hải dương làm việc tại trường22/08/2012 12:00' AM![](/Thumbnail.ashx/0/120/90/2758DDE97AFB49099DEA83CA30B87C58/Doan_kiem_tra_cheo_khoi_thi_dua_cac_truong_chuyen_-120x90.jpg) Ngày 21/8/2012, Đoàn Kiểm tra chéo khối Thi đua các trường chuyên nghiệp trên địa bàn tỉnh Hải Dương gồm đại diện lãnh đạo các trường Đại học Kinh tế Kỹ thuật Hải Dương, Đại học Sao Đỏ, Đại học Thành Đông do TS.Phạm Đức Bình làm trưởng đoàn đã làm việc tại trường Đại học Kỹ thuật Y tế Hải Dương Làm việc với trường Đại học Y tế Công cộng21/08/2012 05:18' PM![](/Thumbnail.ashx/0/120/90/0678618BF42441FCB7933E9D354DB807/Lam_viec_voi_truong_Dai_hoc_Y_te_Cong_cong-120x90.jpg) Sáng ngày 21/8/2012, đoàn cán bộ giảng viên của Trường Đại học Y tế công cộng do PGS.TS. Bùi Thị Thu Hà - phó hiệu trưởng làm trưởng đoàn đã đến thăm quan và trao đổi kinh nghiệm với Trường Đại học Kỹ thuật Y tế Hải Dương Lễ phát Bằng tốt nghiệp lớp Trung cấp Kỹ thuật Hình ảnh (văn bằng 2)17/08/2012 12:00' AM![](/Thumbnail.ashx/0/120/90/1A474D5C9F9A4AE8A85A227C8B247E59/Le_phat_Bang_tot_nghiep_lop_Trung_cap_Ky_thuat_Hin-120x90.jpg) Ngày 17 tháng 8 năm 2012, Trường Đại học Kỹ thuật Y tế Hải Dương tổ chức Lễ phát bằng tốt nghiệp cho 31 học viên lớp trung cấp Kỹ thuật Hình ảnh (văn bằng 2) khóa 2011-2012. Bảo vệ thành công luận án tiến sĩ16/08/2012 09:28' AM![](/Thumbnail.ashx/0/120/90/BB3D1659DB8749EAA450D651C229051F/Bao_ve_thanh_cong_luan_an_tien_sy_chuyen_nganh_ngo-120x90.jpg) Ngày 15 tháng 8 năm 2012, tại Học viện Quân Y, NCS Phạm Xuân Thành, Phó Hiệu trưởng Trường Đại học Kỹ thuật Y tế Hải Dương đã bảo vệ thành công luận án Tiến sĩ chuyên ngành Ngoại Tiết niệu Thanh niên tình nguyện Trường Đại học Kỹ thuật Y tế Hải Dương chung tay xây dựng nông thôn mới13/08/2012 07:40' PM![](/Thumbnail.ashx/0/120/90/A8BDF0299CD24338ABE1CEABBBF37D38/Thanh_nien_tinh_nguyen_Truong_Dai_hoc_Ky_thuat_Y_t-120x90.jpg) Hưởng ứng phong trào “Tuổi trẻ chung tay xây dựng nông thôn mới” của Trung ương Đoàn thanh niên Cộng sản Hồ Chí Minh... |
|
|
|
|
|