|
Trang chủ
>
Tin tức | Sinh hoạt khoa học về đào tạo dựa trên năng lực Nhằm từng bước áp dụng phương pháp đào tạo dựa trên năng lực trong các ngành đào tạo, ngày 5/5/2012, tại Hội trường cơ quan Trường Đại học Kỹ thuật Y tế Hải Dương, Phòng Đào tạo, Phòng Quản lý khoa học & Hợp tác quốc tế đã phối hợp với Khoa Điều dưỡng tổ chức sinh hoạt khoa học, chia sẻ kinh nghiệm về đào tạo điều dưỡng dựa trên năng lực với các giảng viên là trưởng phó các khoa/ bộ môn, giảng viên khoa Điều dưỡng và bộ môn Y học lâm sàng. Tại buổi sinh hoạt, các hội thảo viên đã được nghe đại diện Khoa Điều dưỡng trình bày những vấn đề cơ bản về xây dựng chương trình, biên soạn tài liệu dạy học, xây dựng các tài liệu hướng dẫn cho giảng viên và sinh viên, tổ chức giảng dạy lý thuyết, thực hành và lâm sàng… dựa trên năng lực. Qua buổi sinh hoạt, các giảng viên đã nhận thức rõ tầm quan trọng của việc đổi mới phương pháp đào tạo dựa trên năng lực là cần thiết trong tình hình hiện nay, đặc biệt là thay đổi tư duy về vai trò của người giảng viên trở thành người hướng dẫn cho sinh viên với quan điểm lấy sinh viên làm trung tâm, giúp sinh viên tự học một cách hiệu quả và tự giác cũng như nêu ra những khó khăn khi áp dụng phương pháp đào tạo dựa trên năng lực. Để tiếp tục chuẩn bị cho việc áp dụng đào tạo dựa trên năng lực ở tất cả các ngành đào tạo, PGS.TS. Vũ Đình Chính đã yêu cầu các khoa chuyên ngành nhanh chóng xây dựng chuẩn năng lực cho mỗi ngành, hoàn chỉnh để cương chi tiết học phần lý thuyết, thực hành, lâm sàng, đảm bảo sự phân trình độ theo từng năm học; từng bước điều chỉnh giáo trình theo hướng module hóa, xác định rõ nhiệm vụ của giảng viên và hướng dẫn sinh viên tự học trong từng học phần, xây dựng tiêu chí đánh giá, đặc biệt là đánh giá tự học của sinh viên; tiếp tục tổ chức hội thảo chuyên đề cho các giảng viên và sinh viên về đào tạo dựa trên năng lực và các đơn vị chuẩn bị về nhân lực, cơ sở vật chất đảm bảo tối thiểu đáp ứng đào tạo dựa trên năng lực.
![](/Image.ashx/image=x-png/f427cd7109f749b2a297f101f572209a-IMG_0055.png/IMG_0055.png)
ThS. Huỳnh Thị Bình – Trưởng khoa Điều dưỡng
báo cáo tổng quan về đào tạo điều dưỡng dựa trên năng lực
Hội thảo viên trao đổi, chia sẻ kinh nghiệm về đào tạo dựa trên năng lực
![](/Image.ashx/image=x-png/2138c4a0bde747fcbab050799c3c1020-IMG_0067.png/IMG_0067.png)
PGS.TS. Vũ Đình Chính - Hiệu trưởng
kết luận những việc cần tiếp tục thực hiện để đào tạo dựa trên năng lực
Số lượt đọc:
20225
-
Cập nhật lần cuối:
08/05/2012 10:52:17 AM | Tin mới: Trường Đại học Kỹ thuật Y tế Hải Dương làm việc chuyên gia Ngôn ngữ trị liệu Janella Christina đến từ Australia09/07/2024 04:55' PM![](/Thumbnail.ashx/0/120/90/3E00EE008AD64686AF43108AFB5DEC93/Truong_Dai_hoc_Ky_thuat_Y_te_Hai_Duong_lam_viec_ch-120x90.jpg) Ngày 21/6/2024, Trường Đại học Kỹ thuật Y tế Hải Dương đã có buổi gặp mặt tổng kết công tác tình nguyện của chuyên gia Ngôn ngữ trị liệu Janella Christina đến từ Australia. Chia sẻ kinh nghiệm đào tạo lồng ghép tính chuyên nghiệp trong học phần thực hành Y khoa05/07/2024 02:35' PM![](/Thumbnail.ashx/0/120/90/B9A8C189A55C47CEAB3A6F96512223DA/Chia_se_kinh_nghiem_dao_tao_long_ghep_tinh_chuyen_-120x90.jpg) Trong khuôn khổ Dự án đổi mới chương trình đào tạo Y khoa (Dự án IMPACT-MED giai đoạn 2), ngày 3/6/2024, Trường Đại học Kỹ thuật Y tế Hải Dương phối hợp với tổ chức HAIVN và chuyên gia của Trường Đại học Harvard, Hoa Kỳ, đã “Chia sẻ kinh nghiệm đào tạo lồng ghép tính chuyên nghiệp trong học phần thực hành Y khoa”. Trường Đại học Kỹ thuật Y tế Hải Dương làm việc với đoàn công tác Trường Đại học Antwerp, Vương quốc Bỉ05/07/2024 02:33' PM![](/Thumbnail.ashx/0/120/90/9EEC4FD0CB65420EB907387D967ABE08/Truong_Dai_hoc_Ky_thuat_Y_te_Hai_Duong_lam_viec_vo-120x90.jpg) Để chuẩn bị tham gia vào Dự án Erasmus+ (International Credit Mobilit) và mở rộng quan hệ hợp tác quốc tế trong đào tạo nguồn nhân lực y tế đặc biệt trong lĩnh vực PHCN, ngày 31/5/2024, Trường Đại học Kỹ thuật Y tế Hải Dương đã làm việc với Đoàn công tác của Trường Đại học Antwerp, Vương quốc Bỉ. Hội nghị tư vấn việc làm năm 202405/06/2024 08:55' AM![](/Thumbnail.ashx/0/120/90/86F23B6D3A0941C7919EEFB453B73EBD/Hoi_nghi_tu_van_viec_lam_nam_2024-120x90.jpg) Ngày 1/6/2023, Trường Đại học Kỹ thuật Y tế Hải Dương đã tổ chức hội nghị tư vấn việc làm năm 2024 cho sinh viên năm cuối. Tham dự có TS.BS Phạm Thị Cẩm Hưng – Phó hiệu trưởng phụ trách nhà trường; Trưởng/ Phó các Khoa, phòng, bộ môn, cố vấn học tập, các giảng viên và gần 600 sinh viên năm cuối các chuyên ngành của trường. Trường Đại học Kỹ thuật Y tế Hải Dương làm việc với Đại sứ quán Nhật Bản tại Việt Nam04/06/2024 12:00' AM![](/Thumbnail.ashx/0/120/90/728C80123AB842B68ADC975C51CA26BC/Truong_Dai_hoc_Ky_thuat_Y_te_Hai_Duong_lam_viec_vo-120x90.jpg) Ngày 17/5/2024, Trường Đại học Kỹ thuật Y tế Hải Dương làm việc với Đại sứ quán Nhật Bản tại Việt Nam Họp hội đồng rà soát giữa chu kì chương trình đào tạo trình độ đại học kỹ thuật xét nghiệm y học24/04/2024 12:00' AM![](/Thumbnail.ashx/0/120/90/62F8B535BB9B45438229E1E13E3E5F73/Hop_hoi_dong_ra_soat_giua_chu_ki_chuong_trinh_dao_-120x90.jpg) Ngày 19/4/2024, Trường Đại học Kỹ thuật y tế Hải Dương đã họp hội đồng rà soát giữa chu kì chương trình đào tạo trình độ đại học kỹ thuật xét nghiệm y học Hội đồng trường Đại học Kỹ thuật Y tế Hải Dương họp phiên thứ nhất năm 202417/04/2024 02:16' PM![](/Thumbnail.ashx/0/120/90/4A9F27DBB3AD43AE9591D4BA51029595/Hoi_dong_truong_Dai_hoc_Ky_thuat_Y_te_Hai_Duong_ho-120x90.jpg) Ngày 10/4/2024, Hội đồng Trường Đại học Kỹ thuật Y tế Hải Dương đã tổ chức phiên họp thứ I năm 2024 dưới sự chủ trì của TTƯT.PGS.TS. Đinh Thị Diệu Hằng - Bí thư Đảng ủy, Chủ tịch Hội đồng Trường. Tham dự có TS. Nguyễn Thế Hiển - Cục KHCN&ĐT - Bộ Y tế; TS. Lê Lương Thịnh – Phó giám đốc Sở Khoa học và công nghệ tỉnh Hải Dương. Về phía nhà trường tham dự có: TS.BS. Phạm Thị Cẩm Hưng - Phó Hiệu trưởng phụ trách trường, TS.BS Lê Đức Thuận – Phó hiệu trưởng, các thành viên hội đồng Trường cùng cán bộ quản lý các Khoa/Phòng/Bộ môn. | Tin đã đăng: Thông qua chương trình giáo dục đại học & cao đẳng hệ tín chỉ08/05/2012 10:33' AM![](/Thumbnail.ashx/0/120/90/0916B82B4DCB4C35B8109A6716FC6AE8/Thong_qua_chuong_trinh_giao_duc_dai_hoc_cao_dang_h-120x90.jpg) Ngày 5 tháng 5 năm 2012, tại Trường Đaị học Kỹ thuật Y tế Hải Dương, Hội đồng khoa học đào tạo Nhà trường đã họp về việc điều chỉnh chương trình giáo dục hệ đại học và cao đẳng hệ chính quy. Trên cơ sở chuẩn đầu ra của các ngành đào tạo, các thành viên Hội đồng đã xem xét tham gia đóng góp ý kiến điều chỉnh, bổ sung, tích hợp các học phần theo hướng module hóa, không trùng lắp trong chuyên ngành và giữa các học phần, đảm bảo cấu trúc theo quy định của Bộ Giáo dục & Đào tạo. Kết luận tại cuộc họp, PGS.TS. Vũ Đình Chính - Hiệu trưởng, chủ tịch Hội đồng đã yêu cầu các khoa/ bộ môn tiếp thu ý kiến Hội đồng, tái cấu trúc lại chương trình giáo dục với nguyên tắc số tín chỉ không thấp hơn theo quy định trong chương trình khung, đảm bảo thể hiện được năng lực cần đạt được của người học, phù hợp với từng đối tượng đáp ứng chuẩn đầu ra của các ngành đào tạo và đảm bảo sự liên thông giữa trình độ cao đẳng và đại học. Chương trình hành động đổi mới quản lý, nâng cao chất lượng đào tạo và hiệu quả nghiên cứu khoa học giai đoạn 2010-2012 tại trường Đại học Kỹ thuật Y tế Hải Dương 07/05/2012 12:36' PM Tổng kết lớp bổ túc/ chuyển đổi Điều dưỡng khóa 5203/05/2012 10:42' AM![](/Thumbnail.ashx/0/120/90/04D8C531FB254BDEA947B1543399E8D0/Tong_ket_lop_bo_tuc_chuyen_doi_Dieu_duong_khoa_52-120x90.jpg) Ngày 27/4/2012, Trường Đại học Kỹ thuật Y tế Hải Dương tổ chức tổng kết và trao chứng nhận tốt nghiệp cho 52 học viên lớp bổ túc/chuyển đổi Điều dưỡng khóa 52. Tham dự buổi tổng kết có Lãnh đạo Nhà trường, một số phòng ban, cán bộ giảng viên khoa Điều dưỡng và các học viên của lớp. Bộ y tế kiểm tra công tác tổ chức đấu thầu mua hóa chất, vật tư y tế và trang thiết bị17/04/2012 04:10' PM![](/Thumbnail.ashx/0/120/90/AC058C1C4290450FA958D823F5A8EB0B/Kiem_tra_cong_tac_to_chuc_dau_thau_mua_hoa_chat_va-120x90.jpg) Ngày 13 tháng 4 năm 2012, đoàn công tác của Bộ Y tế do Đồng chí Nguyễn Quang Ân - Phó vụ trưởng Vụ Kế hoạch Tài chính làm Trưởng đoàn đã đến kiểm tra công tác tổ chức đấu thầu mua hóa chất, vật tư y tế tiêu hao và trang thiết bị y tế của Trường. Hội nghị sinh hoạt khoa học “Đào tạo từ xa về bệnh đái tháo đường”09/04/2012 08:53' AM![](/Thumbnail.ashx/0/120/90/B328AD5F28104886B6F0EE38EC30661E/Hoi_nghi_sinh_hoat_khoa_hoc_Dao_tao_tu_xa_ve_benh_-120x90.jpg) Trong hai ngày 3-4/4/2012, tại Trường Đại học Kỹ thuật Y tế Hải Dương đã tổ chức Hội nghị sinh hoạt khoa học với chủ đề: “Đào tạo từ xa về bệnh đái tháo đường”. Tham dự buổi sinh hoạt khoa học có các chuyên gia đến từ tổ chức Epicentre Telework (Pháp), Lãnh đạo Nhà trường, Khoa Chẩn đoán Hình ảnh và đại diện thầy thuốc khu vực tỉnh Hải Dương. Trường Đại học Kỹ thuật Y tế Hải Dương trao sổ hưu cho Bs. Lê Kim Thu09/04/2012 12:00' AM![](/Thumbnail.ashx/0/120/90/5E021979002F4AF6913C70A731BFFC84/Truong_Dai_hoc_Ky_thuat_Y_te_Hai_Duong_trao_so_huu-120x90.jpg) Ngày 3/4/2012, Trường Đại học Kỹ thuật Y tế Hải Dương đã trao sổ hưu cho Bs. Lê Kim Thu – giảng viên Khoa Xét nghiệm. Tham dự buổi lễ có Lãnh đạo Nhà trường, Chủ tịch Công đoàn, một số phòng, ban và cán bộ, giảng viên Khoa Xét nghiệm. Tổng kết kết lớp bồi dưỡng kết nạp Đảng thành phố Hải Dương khóa II năm 201204/04/2012 03:02' PM![](/Thumbnail.ashx/0/120/90/B3497BF29D424057867415BF74DA6BDF/Tong_ket_ket_lop_boi_duong_ket_nap_Dang_thanh_pho_-120x90.jpg) Ngày 31/3/2012, Trung tâm Bồi dưỡng chính trị Thành phố Hải Dương đã tổ chức tổng kết và trao chứng chỉ tốt nghiệp cho 87 quần chúng ưu tú là các cán bộ, giảng viên, học sinh, sinh viên của Đảng bộ Trường Đại học Kỹ thuật Y tế Hải Dương tại lớp bồi dưỡng kết nạp đảng khóa II năm 2012. Kết thúc khóa học có 100% học viên xếp loại khá giỏi, trong đó có 60 học viên đạt loại giỏi, chiếm 68,9% |
|
|
|
|
|