|
Trang chủ
>
Tin tức | Bảo vệ thành công luận án tiến sỹ chuyên ngành Chẩn đoán hình ảnh Ngày 14 tháng 4 năm 2011, tại Trường Đại học Y Hà Nội, NCS Trần Văn Việt - Trưởng bộ môn Kỹ thuật Hình ảnh, Trường Đại học Kỹ thuật Y tế Hải Dương đã bảo vệ thành công luận án Tiến sỹ chuyên ngành Chẩn đoán hình ảnh với đề tài " Nghiên cứu giá trị chụp cộng hưởng từ, chụp mạch số hóa xóa nền trong chẩn đoán và điều trị u màng não". U màng não (UMN) phần lớn là loại u lành tính thường gặp trong các nội sọ người trưởng thành, có thể ở nhiều vị trí khác nhau xâm lấn vào tổ chức não và xương sọ gây ra nhiều triệu chứng lâm sàng về thần kinh. UMN có đặc điểm là tăng sinh nhiều mạch máu, nên khi phẫu thuật nếu không kiểm soát được những động mạch đến nuôi u sẽ gây chảy máu nhiều, gây biến chứng và bệnh nhân có thể tử vong ngay trên bàn mổ, hoặc cũng không thể bóc tách được hết khối u. Việc chẩn đoán UMN có thể dựa vào lâm sàng, chụp Xquang cắt lớp vi tính và chụp cộng hưởng từ trong đó cộng hưởng từ có độ nhậy và độ chính xác cao nhất đồng thời kỹ thuật chụp mạch số hoá xoá nền (DSA) đã cho thấy cả mạng lưới mạch máu của não cung cấp cho u, qua đó có thể gây tắc mạch trước khi mổ giúp cho quá trình phẫu thuật tránh được tai biến chảy máu, do vậy thực hiện bóc tách khối u được dễ dàng và triệt để hơn. Kết quả nghiên cứu của đề tài có ý nghĩa thực tiễn và khoa học cao, đã mô tả đặc điểm hình ảnh u màng não trên cộng hưởng từ và chụp mạch số hoá xoá nền đồng thời đánh giá hiệu quả của nút mạch trước mổ UMN. Những kết luận mới về chụp mạch và nút mạch trước mổ đối với UMN tại Việt Nam như quy trình kỹ thuật, vật liệu gây tắc mạch, thời gian tối ưu để mổ UMN sau nút mạch và nhận xét bước đầu về lợi ích của nút mạch trước mổ... đã mang lại nhiều đóng góp có giá trị trong lĩnh vực khoa học chuyên ngành Chẩn đoán hình ảnh và Phẫu thuật thần kinh, đặc biệt trong chấn đoán và điều trị UMN. Một số hình ảnh tại Lễ bảo vệ luận án tiến sỹ: GS.TS Hoàng Đức Kiệt- Chủ tịch Hội đồng bảo vệ luận án Tiến sỹ của NCS Trần Văn Việt.
NCS Trần Văn Việt trình
bày kết quả ngiên cứu của luận án tại lễ bảo vệ.Các thành viên Hội đồng, Lãnh đạo Trường Đại học Kỹ thuật Y tế Hải Dương và giảng viên hướng dẫn chúc mừng thành công của NCS Trần Văn ViệtBan Giám hiệu trường Đại học Kỹ thuật Y tế Hải Dương chúc mừng tân tiến sỹ
Số lượt đọc:
20604
-
Cập nhật lần cuối:
18/04/2011 04:31:45 PM | Tin mới: Trường Đại học Kỹ thuật Y tế Hải Dương làm việc chuyên gia Ngôn ngữ trị liệu Janella Christina đến từ Australia09/07/2024 04:55' PM![](/Thumbnail.ashx/0/120/90/3E00EE008AD64686AF43108AFB5DEC93/Truong_Dai_hoc_Ky_thuat_Y_te_Hai_Duong_lam_viec_ch-120x90.jpg) Ngày 21/6/2024, Trường Đại học Kỹ thuật Y tế Hải Dương đã có buổi gặp mặt tổng kết công tác tình nguyện của chuyên gia Ngôn ngữ trị liệu Janella Christina đến từ Australia. Chia sẻ kinh nghiệm đào tạo lồng ghép tính chuyên nghiệp trong học phần thực hành Y khoa05/07/2024 02:35' PM![](/Thumbnail.ashx/0/120/90/B9A8C189A55C47CEAB3A6F96512223DA/Chia_se_kinh_nghiem_dao_tao_long_ghep_tinh_chuyen_-120x90.jpg) Trong khuôn khổ Dự án đổi mới chương trình đào tạo Y khoa (Dự án IMPACT-MED giai đoạn 2), ngày 3/6/2024, Trường Đại học Kỹ thuật Y tế Hải Dương phối hợp với tổ chức HAIVN và chuyên gia của Trường Đại học Harvard, Hoa Kỳ, đã “Chia sẻ kinh nghiệm đào tạo lồng ghép tính chuyên nghiệp trong học phần thực hành Y khoa”. Trường Đại học Kỹ thuật Y tế Hải Dương làm việc với đoàn công tác Trường Đại học Antwerp, Vương quốc Bỉ05/07/2024 02:33' PM![](/Thumbnail.ashx/0/120/90/9EEC4FD0CB65420EB907387D967ABE08/Truong_Dai_hoc_Ky_thuat_Y_te_Hai_Duong_lam_viec_vo-120x90.jpg) Để chuẩn bị tham gia vào Dự án Erasmus+ (International Credit Mobilit) và mở rộng quan hệ hợp tác quốc tế trong đào tạo nguồn nhân lực y tế đặc biệt trong lĩnh vực PHCN, ngày 31/5/2024, Trường Đại học Kỹ thuật Y tế Hải Dương đã làm việc với Đoàn công tác của Trường Đại học Antwerp, Vương quốc Bỉ. Hội nghị tư vấn việc làm năm 202405/06/2024 08:55' AM![](/Thumbnail.ashx/0/120/90/86F23B6D3A0941C7919EEFB453B73EBD/Hoi_nghi_tu_van_viec_lam_nam_2024-120x90.jpg) Ngày 1/6/2023, Trường Đại học Kỹ thuật Y tế Hải Dương đã tổ chức hội nghị tư vấn việc làm năm 2024 cho sinh viên năm cuối. Tham dự có TS.BS Phạm Thị Cẩm Hưng – Phó hiệu trưởng phụ trách nhà trường; Trưởng/ Phó các Khoa, phòng, bộ môn, cố vấn học tập, các giảng viên và gần 600 sinh viên năm cuối các chuyên ngành của trường. Trường Đại học Kỹ thuật Y tế Hải Dương làm việc với Đại sứ quán Nhật Bản tại Việt Nam04/06/2024 12:00' AM![](/Thumbnail.ashx/0/120/90/728C80123AB842B68ADC975C51CA26BC/Truong_Dai_hoc_Ky_thuat_Y_te_Hai_Duong_lam_viec_vo-120x90.jpg) Ngày 17/5/2024, Trường Đại học Kỹ thuật Y tế Hải Dương làm việc với Đại sứ quán Nhật Bản tại Việt Nam Họp hội đồng rà soát giữa chu kì chương trình đào tạo trình độ đại học kỹ thuật xét nghiệm y học24/04/2024 12:00' AM![](/Thumbnail.ashx/0/120/90/62F8B535BB9B45438229E1E13E3E5F73/Hop_hoi_dong_ra_soat_giua_chu_ki_chuong_trinh_dao_-120x90.jpg) Ngày 19/4/2024, Trường Đại học Kỹ thuật y tế Hải Dương đã họp hội đồng rà soát giữa chu kì chương trình đào tạo trình độ đại học kỹ thuật xét nghiệm y học Hội đồng trường Đại học Kỹ thuật Y tế Hải Dương họp phiên thứ nhất năm 202417/04/2024 02:16' PM![](/Thumbnail.ashx/0/120/90/4A9F27DBB3AD43AE9591D4BA51029595/Hoi_dong_truong_Dai_hoc_Ky_thuat_Y_te_Hai_Duong_ho-120x90.jpg) Ngày 10/4/2024, Hội đồng Trường Đại học Kỹ thuật Y tế Hải Dương đã tổ chức phiên họp thứ I năm 2024 dưới sự chủ trì của TTƯT.PGS.TS. Đinh Thị Diệu Hằng - Bí thư Đảng ủy, Chủ tịch Hội đồng Trường. Tham dự có TS. Nguyễn Thế Hiển - Cục KHCN&ĐT - Bộ Y tế; TS. Lê Lương Thịnh – Phó giám đốc Sở Khoa học và công nghệ tỉnh Hải Dương. Về phía nhà trường tham dự có: TS.BS. Phạm Thị Cẩm Hưng - Phó Hiệu trưởng phụ trách trường, TS.BS Lê Đức Thuận – Phó hiệu trưởng, các thành viên hội đồng Trường cùng cán bộ quản lý các Khoa/Phòng/Bộ môn. | Tin đã đăng: Sinh hoạt Khoa học chuyên đề Y đức15/04/2011 05:53' PM![](/Thumbnail.ashx/0/120/90/C31DEA1AD5AC4CC9A19F2CDBFAA38A13/Sinh_hoat_Khoa_hoc_chuyen_de_Y_duc-120x90.jpg) Trường Đại học Kỹ thuật Y tế Hải Dương đã tổ chức buổi sinh hoạt chuyên đề về Y đức do TS Trần Hữu Thăng - Phó Chủ tịch kiêm Tổng thư ký Tổng hội Y học Việt Nam trình bày. Khai giảng lớp Đại học văn bằng 2 ngành tiếng Anh15/04/2011 05:42' PM![](/Thumbnail.ashx/0/120/90/68313812DF0A4D0D94BE5FEB956D5414/Khai_giang_lop_Dai_hoc_van_bang_2_nganh_tieng_Anh-120x90.jpg) Ngày 10/4/2011 Trường Đại học Ngoại ngữ - Đại học Quốc gia Hà Nội đã tổ chức khai giảng lớp đại học văn bằng 2 hệ vừa làm vừa học ngành tiếng Anh Tọa đàm " Đoàn viên thanh niên với việc học Ngoại ngữ"13/04/2011 01:37' PM![](/Thumbnail.ashx/0/120/90/9892D8BE19EF4D3E96CEE06FF1664A1E/Toa_dam_Doan_vien_thanh_nien_voi_viec_hoc_Ngoai_ng-120x90.jpg) chi đoàn Cán bộ giáo viên Nhà trường đã tổ chức buổi tọa đàm: "Đoàn viên thanh niên với việc học ngoại ngữ" Hội thảo III khóa đào tạo Quản lý và Lãnh đạo Điều dưỡng theo chương trình LFC của ICN tại Việt Nam13/04/2011 01:32' PM![](/Thumbnail.ashx/0/120/90/278331E42ADA45569B1EED85B1FD8FF1/Hoi_thao_III_khoa_dao_tao_Quan_ly_va_Lanh_dao_Dieu-120x90.jpg) Trường Đại học Kỹ thuật Y tế Hải Dương Hội thảo III Khoá đào tạo Quản lý và lãnh đạo điều dưỡng theo chương trình Leadership For Change (LFC ) của Hội đồng Điều dưỡng Quốc tế ( ICN) Đại biểu trường Đại học Công nghệ Queensland, Australia đến thăm và làm việc tại trường Đại học Kỹ thuật Y tế Hải Dương06/04/2011 05:14' PM![](/Thumbnail.ashx/0/120/90/88B5932733C548C2A1268F3AF04CF3BC/Dai_bieu_truong_Dai_hoc_Cong_nghe_Queensland_Austr-120x90.jpg) Giáo sư Geneviene Gray và Tiến sỹ Yvonne Osborne - trường Đại học Công
nghệ Queensland, Australia đã đến thăm và làm việc tại trường Đại học Kỹ
thuật Y tế Hải Dương Khai giảng lớp Bồi dưỡng kết nạp đảng Thành phố Hải Dương khóa IV năm 201104/04/2011 10:40' AM![](/Thumbnail.ashx/0/120/90/0C4E341FDC474B10BE62604DBE451022/Khai_giang_lop_Boi_duong_ket_nap_dang_Thanh_pho_Ha-120x90.jpg) Trung tâm Bồi dưỡng chính trị thành phố Hải Dương đã phối hợp với các
ban Xây dựng Đảng của Thành ủy và đảng ủy Nhà trường tổ chức lớp bồi
dưỡng kết nạp đảng khóa IV.. Một số ý kiến của các đơn vị sử dụng lao động về sản phẩm đào tạo của Trường Đại học Kỹ thuật Y tế Hải Dương01/04/2011 03:01' PM![](/Thumbnail.ashx/0/120/90/32A5559C7CBD4ECA9ABDF50FE5D540C2/Mot_so_y_kien_cua_cac_don_vi_su_dung_lao_dong_ve_s-120x90.jpg) |
|
|
|
|
|