|
Trang chủ
>
Tin tức | Tọa đàm nâng cao chất lượng học tiếng Anh cho sinh viên năm thứ nhất
Chiều ngày
30/11/2023, Trường Đại học Kỹ thuật Y tế Hải Dương đã tổ chức Tọa đàm nâng cao
chất lượng học tập tiếng Anh cho hơn 600 sinh viên năm thứ nhất trình độ đại
học các chuyên ngành. Tham dự có TTƯT.PGS.TS. Đinh Thị Diệu Hằng – Bí thư Đảng
ủy, Chủ tịch Hội đồng trường; TS.BS Phạm Thị Cẩm Hưng – Phó hiệu trưởng phụ
trách trường; Phòng quản lý đào tạo, Phòng Công tác sinh viên, Bộ môn Ngoại
ngữ; trưởng các khoa chuyên ngành và cố vấn học tập.
Phát biểu khai
mạc buổi tọa đàm, TS.BS Phạm Thị Cẩm Hưng – Phó hiệu trưởng phụ trách trường
nhấn mạnh vai trò của tiếng Anh đối với sinh viên ngành y, đề nghị giảng viên
và sinh viên sẽ thảo luận chỉ ra các khó khăn và đề xuất giải pháp nhằm nâng
cao chất lượng dạy và học tiếng Anh tại trường, giúp sinh viên đạt chuẩn đầu ra
B1 và tốt nghiệp đúng thời hạn.
Tại buổi tọa
đàm, Phòng quản lý đào tạo đã báo cáo kết quả khảo sát trình độ tiếng Anh đầu
vào cho sinh viên năm thứ nhất, kết quả cho thấy tỉ lệ sinh viên chưa đạt yêu
cầu rất cao, tỉ lệ nợ học phần Tiếng Anh của sinh viên một số năm học gần đây
dẫn tới không tốt nghiệp đúng thời hạn còn cao. Theo đó, Bộ môn Ngoại ngữ đã báo
cáo những thuận lợi, khó khăn và đề xuất giải pháp để nâng cao chất lượng dạy
và học tiếng Anh tại trường; Thay mặt CLB tiếng Anh và sinh viên khóa trước,
SV. Nguyễn Vân Huyền – Lớp YK9 - Chủ nhiệm CLB Tiếng Anh đã trình bày một số
kinh nghiệm và phương pháp học tiếng Anh hiệu quả cho sinh viên năm nhất. Cũng
tại buổi tọa đàm, sinh viên năm nhất đã thảo luận những khó khăn, trở ngại và
đề xuất kiến nghị.
Phát
biểu kết luận buổi Tọa đàm, TTƯT.PGS.TS. Đinh Thị Diệu Hằng – Bí thư Đảng ủy,
Chủ tịch Hội đồng trường yêu cầu sinh viên trường cần xác định đúng mục tiêu,
động cơ học tập, xây dựng kế hoạch học tập cụ thể các môn học nói chung, môn
Tiếng Anh nói riêng; chỉ ra những khó khăn, hạn chế mà sinh viên thường mắc
phải trong việc học tiếng Anh đồng thời đề nghị về phía nhà trường cần rà soát,
điều chỉnh chương trình giảng dạy tiếng Anh; các quy định về dạy và học ngoại
ngữ; phân lớp phù hợp theo trình độ; đề nghị giảng viên Bộ môn Ngoại ngữ thường
xuyên điều chỉnh phương pháp giảng dạy, tăng cường các hoạt động giao tiếp, tạo
hứng thú cho sinh viên học tập; rà soát, điều chỉnh việc kiểm tra đánh giá đảm
bảo công bằng, khách quan, phù hợp với mục tiêu, chuẩn đầu ra; Các khoa chuyên
ngành tích cực mời giảng viên nước ngoài cũng như tăng cường các bài giảng bằng
tiếng Anh để nâng cao năng lực ngoại ngữ cho sinh viên; Đề nghị CLB Tiếng Anh
trường tăng cường tổ chức nhiều hoạt động phong phú để thu hút nhiều sinh viên
tham gia, tạo môi trường cho sinh viên; mong rằng qua buổi tọa đàm sẽ giúp sinh
viên xây dựng được kế hoạch, lộ trình học tập môn Tiếng Anh cụ thể, phù hợp để
đạt chuẩn đầu ra và tốt nghiệp đúng thời hạn.
![](/Image.ashx/image=jpeg/10f75822ffbb4e5985b70355f4539ba4-1.jpg/1.jpg)
![](/Image.ashx/image=jpeg/491d71ddf463400580a22baf8d67da55-3.jpg/3.jpg)
TTƯT.PGS.TS Đinh Thị Diệu Hằng - Bí thư Đảng ủy, Chủ tịch Hội đồng trường phát biểu tại buổi Tọa đàm
TS.BS Vũ Đình Tuyên - Phụ trách Phòng quản lý đào tạo báo cáo kết quả thi tiếng Anh đầu vào của sinh viên năm nhất
ThS. Nguyễn Thị Thanh Loan - Trưởng Bộ môn Ngoại ngữ báo cáo tình hình dạy và học tiếng Anh tại trường
Sinh viên Nguyễn Vân Huyền - Chủ nhiệm CLB Tiếng Anh chia sẻ kinh nghiệm học tiếng Anh cho SV năm nhất
Sinh viên sôi nổi tham gia phát biểu ý kiến tại buổi Tọa đàm
Số lượt đọc:
99
-
Cập nhật lần cuối:
07/12/2023 10:44:30 AM | Tin mới: Trường Đại học Kỹ thuật Y tế Hải Dương làm việc chuyên gia Ngôn ngữ trị liệu Janella Christina đến từ Australia09/07/2024 04:55' PM![](/Thumbnail.ashx/0/120/90/3E00EE008AD64686AF43108AFB5DEC93/Truong_Dai_hoc_Ky_thuat_Y_te_Hai_Duong_lam_viec_ch-120x90.jpg) Ngày 21/6/2024, Trường Đại học Kỹ thuật Y tế Hải Dương đã có buổi gặp mặt tổng kết công tác tình nguyện của chuyên gia Ngôn ngữ trị liệu Janella Christina đến từ Australia. Chia sẻ kinh nghiệm đào tạo lồng ghép tính chuyên nghiệp trong học phần thực hành Y khoa05/07/2024 02:35' PM![](/Thumbnail.ashx/0/120/90/B9A8C189A55C47CEAB3A6F96512223DA/Chia_se_kinh_nghiem_dao_tao_long_ghep_tinh_chuyen_-120x90.jpg) Trong khuôn khổ Dự án đổi mới chương trình đào tạo Y khoa (Dự án IMPACT-MED giai đoạn 2), ngày 3/6/2024, Trường Đại học Kỹ thuật Y tế Hải Dương phối hợp với tổ chức HAIVN và chuyên gia của Trường Đại học Harvard, Hoa Kỳ, đã “Chia sẻ kinh nghiệm đào tạo lồng ghép tính chuyên nghiệp trong học phần thực hành Y khoa”. Trường Đại học Kỹ thuật Y tế Hải Dương làm việc với đoàn công tác Trường Đại học Antwerp, Vương quốc Bỉ05/07/2024 02:33' PM![](/Thumbnail.ashx/0/120/90/9EEC4FD0CB65420EB907387D967ABE08/Truong_Dai_hoc_Ky_thuat_Y_te_Hai_Duong_lam_viec_vo-120x90.jpg) Để chuẩn bị tham gia vào Dự án Erasmus+ (International Credit Mobilit) và mở rộng quan hệ hợp tác quốc tế trong đào tạo nguồn nhân lực y tế đặc biệt trong lĩnh vực PHCN, ngày 31/5/2024, Trường Đại học Kỹ thuật Y tế Hải Dương đã làm việc với Đoàn công tác của Trường Đại học Antwerp, Vương quốc Bỉ. Hội nghị tư vấn việc làm năm 202405/06/2024 08:55' AM![](/Thumbnail.ashx/0/120/90/86F23B6D3A0941C7919EEFB453B73EBD/Hoi_nghi_tu_van_viec_lam_nam_2024-120x90.jpg) Ngày 1/6/2023, Trường Đại học Kỹ thuật Y tế Hải Dương đã tổ chức hội nghị tư vấn việc làm năm 2024 cho sinh viên năm cuối. Tham dự có TS.BS Phạm Thị Cẩm Hưng – Phó hiệu trưởng phụ trách nhà trường; Trưởng/ Phó các Khoa, phòng, bộ môn, cố vấn học tập, các giảng viên và gần 600 sinh viên năm cuối các chuyên ngành của trường. Trường Đại học Kỹ thuật Y tế Hải Dương làm việc với Đại sứ quán Nhật Bản tại Việt Nam04/06/2024 12:00' AM![](/Thumbnail.ashx/0/120/90/728C80123AB842B68ADC975C51CA26BC/Truong_Dai_hoc_Ky_thuat_Y_te_Hai_Duong_lam_viec_vo-120x90.jpg) Ngày 17/5/2024, Trường Đại học Kỹ thuật Y tế Hải Dương làm việc với Đại sứ quán Nhật Bản tại Việt Nam Họp hội đồng rà soát giữa chu kì chương trình đào tạo trình độ đại học kỹ thuật xét nghiệm y học24/04/2024 12:00' AM![](/Thumbnail.ashx/0/120/90/62F8B535BB9B45438229E1E13E3E5F73/Hop_hoi_dong_ra_soat_giua_chu_ki_chuong_trinh_dao_-120x90.jpg) Ngày 19/4/2024, Trường Đại học Kỹ thuật y tế Hải Dương đã họp hội đồng rà soát giữa chu kì chương trình đào tạo trình độ đại học kỹ thuật xét nghiệm y học Hội đồng trường Đại học Kỹ thuật Y tế Hải Dương họp phiên thứ nhất năm 202417/04/2024 02:16' PM![](/Thumbnail.ashx/0/120/90/4A9F27DBB3AD43AE9591D4BA51029595/Hoi_dong_truong_Dai_hoc_Ky_thuat_Y_te_Hai_Duong_ho-120x90.jpg) Ngày 10/4/2024, Hội đồng Trường Đại học Kỹ thuật Y tế Hải Dương đã tổ chức phiên họp thứ I năm 2024 dưới sự chủ trì của TTƯT.PGS.TS. Đinh Thị Diệu Hằng - Bí thư Đảng ủy, Chủ tịch Hội đồng Trường. Tham dự có TS. Nguyễn Thế Hiển - Cục KHCN&ĐT - Bộ Y tế; TS. Lê Lương Thịnh – Phó giám đốc Sở Khoa học và công nghệ tỉnh Hải Dương. Về phía nhà trường tham dự có: TS.BS. Phạm Thị Cẩm Hưng - Phó Hiệu trưởng phụ trách trường, TS.BS Lê Đức Thuận – Phó hiệu trưởng, các thành viên hội đồng Trường cùng cán bộ quản lý các Khoa/Phòng/Bộ môn. | Tin đã đăng: Nghiên cứu sinh Vũ Đình Tuyên bảo vệ thành công luận án Tiến sĩ chuyên ngành dịch tễ học01/12/2023 10:11' AM![](/Thumbnail.ashx/0/120/90/3B6350F2648E48C8AE6FC2691E8C3921/Nghien_cuu_sinh_Vu_Dinh_Tuyen_bao_ve_thanh_cong_lu-120x90.jpg) Ngày 28/11/2023, tại Viện Vệ sinh dịch tễ Trung ương, nghiên cứu sinh Vũ Đình Tuyên – Phụ trách Phòng Quản lý đào tạo đã bảo vệ thành công luận án tiến sĩ chuyên ngành dịch tễ học “Thực trạng, chủng vi khuẩn có liên quan đến bệnh sâu răng và kết quả điều trị bằng Silver diamine fluoride 38% ở học sinh 6-7 tuổi tại trường tiểu học Võ Thị Sáu, thành phố Hải Dương”.
Hội đồng kiểm định chất lượng giáo dục họp phiên thứ XXV về thẩm định kết quả đánh giá ngoài cơ sở giáo dục (chu kỳ 2) và 4 CTĐT của Trường27/11/2023 08:07' AM![](/Thumbnail.ashx/0/120/90/0A36DAF4AD4443C68FBE03E8C34083A6/Hoi_dong_kiem_dinh_chat_luong_giao_duc_hop_phien_t-120x90.jpg) Sáng ngày 23/11/2023, Hội đồng kiểm định chất lượng giáo dục thuộc Trung tâm kiểm định chất lượng giáo dục – Đại học quốc gia Hà Nội đã tổ chức phiên họp thứ XXV thẩm định kết quả đánh giá ngoài chất lượng cơ sở giáo dục (chu kỳ 2) và 4 CTĐT trình độ đại học gồm Y khoa, Điều dưỡng, Kỹ thuật Phục hồi chức năng, Kỹ thuật hình ảnh y học của Trường Đại học Kỹ thuật Y tế Hải Dương bằng hình thức trực tiếp kết hợp trực tuyến dưới sự chủ trì của PGS.TS. Đinh Văn Toàn, Phó Giám đốc Trung tâm - Chủ tịch Hội đồng.
ỦY VIÊN TRUNG ƯƠNG ĐẢNG, BÍ THƯ TỈNH ỦY HẢI DƯƠNG TRẦN ĐỨC THẮNG CÙNG ĐOÀN ĐẠI BIỂU TỈNH HẢI DƯƠNG ĐẾN THĂM VÀ CHÚC MỪNG NHÀ TRƯỜNG NHÂN NGÀY NHÀ GIÁO VIỆT NAM 20/1121/11/2023 03:49' PM![](/Thumbnail.ashx/0/120/90/AE084BBD1D9347D1AB772FC5913E546D/UY_VIEN_TRUNG_UONG_DANG_BI_THU_TINH_UY_HAI_DUONG_T-120x90.jpg) Sáng ngày 20/11/2023, đồng chí Ủy viên Trung ương Đảng – Bí thư Tỉnh ủy Hải Dương Trần Đức Thắng cùng đoàn đại biểu tỉnh Hải Dương gồm các đồng chí Lê Đình Long - Ủy viên Ban Thường vụ Tỉnh ủy - Bí thư Thành ủy Hải Dương; Đồng chí Nguyễn Minh Hùng – Tỉnh ủy viên – Phó Chủ tịch UBND Tỉnh; TS. Lương Văn Việt – Tỉnh ủy viên - Giám đốc Sở Giáo dục và Đào tạo tỉnh Hải Dương; TS. BS Trần Quang Cảnh – Giám đốc Sở Y tế tỉnh Hải Dương; Đồng chí Nguyễn Tá Duân – Phó Chánh văn Phòng Tỉnh ủy Hải Dương đã đến thăm và chúc mừng Nhà trường nhân dịp Ngày nhà giáo Việt Nam 20/11.
Trường Đại học Kỹ thuật Y tế Hải Dương tổ chức Hội nghị nâng cao chất lượng dạy – học lâm sàng kỷ niệm 41 năm ngày Nhà giáo Việt Nam (20/11/1982-20/11/2023)21/11/2023 01:47' PM![](/Thumbnail.ashx/0/120/90/CC92FB6131FD4F95B4EC703107C1C6DD/Truong_Dai_hoc_Ky_thuat_Y_te_Hai_Duong_to_chuc_Hoi-120x90.jpg) Sáng ngày 18/11/2023, Trường Đại học Kỹ thuật Y tế Hải Dương đã tổ chức Hội nghị nâng cao chất lượng dạy – học lâm sàng và kỷ niệm 41 năm ngày Nhà giáo Việt Nam (20/11/1982-20/11/2023).
Trường Đại học Kỹ thuật Y tế Hải Dương tổ chức Hội thao chào mừng kỷ niệm 41 năm Ngày Nhà giáo Việt Nam (20/11/1982-20/11/2023)21/11/2023 01:15' PM![](/Thumbnail.ashx/0/120/90/FE03337A6A424CBDB3C524DAEB12B552/Truong_Dai_hoc_Ky_thuat_Y_te_Hai_Duong_to_chuc_Hoi-120x90.jpg) Bộ Y tế họp thẩm định bổ sung danh mục kỹ thuật trong khám, chữa bệnh thực hiện tại Bệnh viện Trường Đại học Kỹ thuật Y tế Hải Dương10/11/2023 05:26' PM![](/Thumbnail.ashx/0/120/90/FC6FE399A3A843A5A2D6563AAFD9111B/Bo_Y_te_hop_tham_dinh_bo_sung_danh_muc_ky_thuat_tr-120x90.jpg) Ngày 8/11/2023, đoàn công tác của Bộ Y tế đã họp thẩm định bổ sung danh mục kỹ thuật trong khám, chữa bệnh thực hiện tại Bệnh viện Trường Đại học Kỹ thuật Y tế Hải Dương dưới sự chủ trì của PGS.TS Lương Ngọc Khuê – Phó chủ tịch Hội đồng y khoa quốc gia, Cục trưởng Cục quản lý khám chữa bệnh – Bộ Y tế, Chủ tịch Hội đồng thẩm định. Tham dự đoàn chủ tịch còn có GS.TS Trịnh Hồng Sơn – Nguyên Phó giám đốc Bệnh viện Hữu nghị Việt Đức, Phó Chủ tịch hội đồng cùng các thành viên hội đồng đến từ các Vụ, Cục Bộ y tế, Bệnh viện Bạch Mai, Bệnh viện hữu nghị Việt Đức, Bệnh viện Tai mũi họng Trung ương, Bệnh viện Mắt Trung ương, Bệnh viện Nội tiết Trung ương…
HỘI ĐỒNG TRƯỜNG ĐẠI HỌC KỸ THUẬT Y TẾ HẢI DƯƠNG HỌP PHIÊN THỨ TƯ NĂM 202306/11/2023 04:41' PM![](/Thumbnail.ashx/0/120/90/4922874D243140EA8860416AA6AB01AD/HOI_DONG_TRUONG_DAI_HOC_KY_THUAT_Y_TE_HAI_DUONG_HO-120x90.jpg) Ngày 25/10/2023, Hội đồng Trường Đại học Kỹ thuật Y tế Hải Dương đã tổ chức kỳ họp lần thứ 15, phiên họp thứ tư năm 2023 bằng hình thức trực tiếp kết hợp trực tuyến đối với một số thành viên ngoài trường, dưới sự chủ trì của TTƯT.PGS.TS. Đinh Thị Diệu Hằng - Bí thư Đảng ủy, Chủ tịch Hội đồng Trường.
|
|
|
|
|
|