|
Trang chủ
>
Tin tức | Áp dụng gây mê hồi sức trong nội soi tiêu hóa tại Bệnh viện Đại học kỹ thuật Y tế Hải Dương
Ngày 10/5/2014, tại Bệnh viện Đại học kỹ thuật Y tế Hải Dương các bác sĩ khoa tiêu hóa Bệnh viện Bạch Mai kết hợp với bác sĩ bệnh viện Trường đã triển khai kỹ thuật nội soi tiêu hóa dưới hỗ trợ của gây mê hồi sức ( Nội soi gây mê ). Nội soi tiêu hóa là phương pháp thăm khám ưu việt nhất giúp chẩn đoán chính xác các bệnh lý ở ống tiêu hóa. Bao gồm: thực quản, dạ dày, hành tá tràng, tá tràng, đại tràng, trực tràng và ống hậu môn. Bằng phương pháp nội soi, bác sĩ có thể phát hiện những tổn thương rất nhỏ, có thể sinh thiết tìm tế bào ung thư, lấy mẫu mô chẩn đoán vi khuẩn trong dạ dày, hoặc khi soi đại tràng bác sĩ có thể cắt polyp để phòng ngừa ung thư đại tràng; đối với các trường hợp đang xuất huyết nội soi có thể được thực hiện nội soi cấp cứu để cầm máu tránh một cuộc mổ. Chỉ định của nội soi tiêu hóa rất rộng rãi, hầu hết các bệnh nhân nghi ngờ có vấn đề ở đường tiêu hóa đều có thể chỉ định nội soi tiêu hóa. Tuy nhiên, nội soi thông thường khiến cho bệnh nhân cảm thấy lo lắng, sợ hãi, gây đau, khó chịu, buồn nôn và nôn; với nội soi đại tràng thì dễ gây gấp góc, bị xoắn nên người bệnh cảm thấy đau. Chính vì vậy nội soi gây mê là một tiến bộ kỹ thuật được áp dụng để khắc phục các nhược điểm trên. Nội soi gây mê giúp làm giảm cảm giác đau, cảm giác sợ hãi cho bệnh nhân. Hơn nữa, gây mê trong nội soi tiêu hóa làm cho bệnh nhân đỡ kích thích hơn, giúp quá trình thực hiện thủ thuật được thuận lợi, áp dụng được nhiều kỹ thuật đem lại sự chính xác cao… Đến nay, Bệnh viện Đại học kỹ thuật Y tế Hải Dương là đơn vị đầu tiên tại khu vực Hải Dương triển khai ứng dụng kỹ thuật này.
Chuẩn bị bệnh nhân trước nội soi gây mê
Thực hiện kỹ thuận nội soi gây mê
Sinh thiết làm xét nghiệm tế bào ở bệnh nhân nội soi gây mê
Số lượt đọc:
22307
-
Cập nhật lần cuối:
19/06/2014 07:55:27 AM | Tin mới: Trường Đại học Kỹ thuật Y tế Hải Dương làm việc chuyên gia Ngôn ngữ trị liệu Janella Christina đến từ Australia09/07/2024 04:55' PM![](/Thumbnail.ashx/0/120/90/3E00EE008AD64686AF43108AFB5DEC93/Truong_Dai_hoc_Ky_thuat_Y_te_Hai_Duong_lam_viec_ch-120x90.jpg) Ngày 21/6/2024, Trường Đại học Kỹ thuật Y tế Hải Dương đã có buổi gặp mặt tổng kết công tác tình nguyện của chuyên gia Ngôn ngữ trị liệu Janella Christina đến từ Australia. Chia sẻ kinh nghiệm đào tạo lồng ghép tính chuyên nghiệp trong học phần thực hành Y khoa05/07/2024 02:35' PM![](/Thumbnail.ashx/0/120/90/B9A8C189A55C47CEAB3A6F96512223DA/Chia_se_kinh_nghiem_dao_tao_long_ghep_tinh_chuyen_-120x90.jpg) Trong khuôn khổ Dự án đổi mới chương trình đào tạo Y khoa (Dự án IMPACT-MED giai đoạn 2), ngày 3/6/2024, Trường Đại học Kỹ thuật Y tế Hải Dương phối hợp với tổ chức HAIVN và chuyên gia của Trường Đại học Harvard, Hoa Kỳ, đã “Chia sẻ kinh nghiệm đào tạo lồng ghép tính chuyên nghiệp trong học phần thực hành Y khoa”. Trường Đại học Kỹ thuật Y tế Hải Dương làm việc với đoàn công tác Trường Đại học Antwerp, Vương quốc Bỉ05/07/2024 02:33' PM![](/Thumbnail.ashx/0/120/90/9EEC4FD0CB65420EB907387D967ABE08/Truong_Dai_hoc_Ky_thuat_Y_te_Hai_Duong_lam_viec_vo-120x90.jpg) Để chuẩn bị tham gia vào Dự án Erasmus+ (International Credit Mobilit) và mở rộng quan hệ hợp tác quốc tế trong đào tạo nguồn nhân lực y tế đặc biệt trong lĩnh vực PHCN, ngày 31/5/2024, Trường Đại học Kỹ thuật Y tế Hải Dương đã làm việc với Đoàn công tác của Trường Đại học Antwerp, Vương quốc Bỉ. Hội nghị tư vấn việc làm năm 202405/06/2024 08:55' AM![](/Thumbnail.ashx/0/120/90/86F23B6D3A0941C7919EEFB453B73EBD/Hoi_nghi_tu_van_viec_lam_nam_2024-120x90.jpg) Ngày 1/6/2023, Trường Đại học Kỹ thuật Y tế Hải Dương đã tổ chức hội nghị tư vấn việc làm năm 2024 cho sinh viên năm cuối. Tham dự có TS.BS Phạm Thị Cẩm Hưng – Phó hiệu trưởng phụ trách nhà trường; Trưởng/ Phó các Khoa, phòng, bộ môn, cố vấn học tập, các giảng viên và gần 600 sinh viên năm cuối các chuyên ngành của trường. Trường Đại học Kỹ thuật Y tế Hải Dương làm việc với Đại sứ quán Nhật Bản tại Việt Nam04/06/2024 12:00' AM![](/Thumbnail.ashx/0/120/90/728C80123AB842B68ADC975C51CA26BC/Truong_Dai_hoc_Ky_thuat_Y_te_Hai_Duong_lam_viec_vo-120x90.jpg) Ngày 17/5/2024, Trường Đại học Kỹ thuật Y tế Hải Dương làm việc với Đại sứ quán Nhật Bản tại Việt Nam Họp hội đồng rà soát giữa chu kì chương trình đào tạo trình độ đại học kỹ thuật xét nghiệm y học24/04/2024 12:00' AM![](/Thumbnail.ashx/0/120/90/62F8B535BB9B45438229E1E13E3E5F73/Hop_hoi_dong_ra_soat_giua_chu_ki_chuong_trinh_dao_-120x90.jpg) Ngày 19/4/2024, Trường Đại học Kỹ thuật y tế Hải Dương đã họp hội đồng rà soát giữa chu kì chương trình đào tạo trình độ đại học kỹ thuật xét nghiệm y học Hội đồng trường Đại học Kỹ thuật Y tế Hải Dương họp phiên thứ nhất năm 202417/04/2024 02:16' PM![](/Thumbnail.ashx/0/120/90/4A9F27DBB3AD43AE9591D4BA51029595/Hoi_dong_truong_Dai_hoc_Ky_thuat_Y_te_Hai_Duong_ho-120x90.jpg) Ngày 10/4/2024, Hội đồng Trường Đại học Kỹ thuật Y tế Hải Dương đã tổ chức phiên họp thứ I năm 2024 dưới sự chủ trì của TTƯT.PGS.TS. Đinh Thị Diệu Hằng - Bí thư Đảng ủy, Chủ tịch Hội đồng Trường. Tham dự có TS. Nguyễn Thế Hiển - Cục KHCN&ĐT - Bộ Y tế; TS. Lê Lương Thịnh – Phó giám đốc Sở Khoa học và công nghệ tỉnh Hải Dương. Về phía nhà trường tham dự có: TS.BS. Phạm Thị Cẩm Hưng - Phó Hiệu trưởng phụ trách trường, TS.BS Lê Đức Thuận – Phó hiệu trưởng, các thành viên hội đồng Trường cùng cán bộ quản lý các Khoa/Phòng/Bộ môn. | Tin đã đăng: Bổ nhiệm Trưởng phòng Công tác Học sinh, sinh viên12/05/2014 12:00' AM![](/Thumbnail.ashx/0/120/90/8B1ED302F5784C639409693A20188010/Bo_nhiem_Truong_phong_Cong_tac_Hoc_sinh_sinh_vien-120x90.jpg) Ngày 9/5/2014, Trường Đại học Kỹ thuật Y tế Hải Dương đã tổ chức trao Quyết định của Hiệu trưởng về việc bổ nhiệm chức vụ Trưởng phòng Công tác Học sinh, sinh viên cho Ths.Bs Nguyễn Văn Thắng – Phó trưởng Khoa Kỹ thuật hình ảnh. Làm việc với Trung tâm dự phòng và kiểm soát bệnh tật Hoa Kỳ tại Việt Nam (CDC)06/05/2014 09:19' AM![](/Thumbnail.ashx/0/120/90/8259EB9B07914167B79D8273166676BF/Lam_viec_voi_Trung_tam_du_phong_va_kiem_soat_benh_-120x90.jpg) Ngày 5 tháng 5 năm 2014, Đoàn làm việc của CDC Hoa Kỳ tại Việt Nam do ông Kyle B. Bond, Giám đốc Chương trình “Nâng cao năng lực phòng Xét nghiệm” làm trưởng đoàn cùng các thành viên đã đến thăm và làm việc tại Trường Đại học Kỹ thuật Y tế Hải Dương. Kiểm tra sức khỏe 1784 lái xe tỉnh Hải Dương, phát hiện 62 người dương tính với chất ma túy29/04/2014 08:49' AM![](/Thumbnail.ashx/0/120/90/89DC802167FB41968BE6CBEDEF24298E/Kiem_tra_1043_lai_xe_da_phat_hien_36_nguoi_duong_t-120x90.jpg) Từ ngày 16/4 đến ngày 28/4/2014, Bệnh viện Đại học Kỹ thuật Y tế Hải Dương kết hợp với Sở giao thông tỉnh Hải Dương đã tiến hành khám sức khỏe và kiểm tra Test phát hiện sử dụng chất ma túy cho toàn bộ lái xe của hơn 80 doanh nghiệp kinh doanh vận tải hàng hóa, hành khách, du lịch thuộc Hiệp hội vận tải ô tô tỉnh Hải Dương. Hội thảo năng lực lãnh đạo điều dưỡng tại Trường Đại học kỹ thuật Y tế Hải Dương24/04/2014 12:00' AM![](/Thumbnail.ashx/0/120/90/E1863795AE224AEDBBF66A023A9F2837/Hoi_thao_nang_luc_lanh_dao_dieu_duong_tai_Truong_D-120x90.jpg) Trong khuôn khổ hợp tác với trường đại học Công nghệ Queensland (QUT) Australia, ngày 24/4/2014, Trường Đại học kỹ thuật Y tế Hải Dương đã tổ chức Hội thảo “Năng lực lãnh đạo trong thực hành điều dưỡng” Tổ chức thi tuyển sinh đại học liên thông đợt 1 năm 201420/04/2014 10:26' AM![](/Thumbnail.ashx/0/120/90/C9B992172B9646788DDC465C62BE900D/To_chuc_thi_tuyen_sinh_dai_hoc_lien_thong_nam_2014-120x90.jpg) Từ ngày 18 đến ngày 20 tháng 4 năm 2014, Trường Đại học Kỹ thuật Y tế Hải Dương đã tổ chức thi tuyển sinh đại học liên thông hình thức vừa làm vừa học từ trình độ cao đẳng, trung cấp. Hội thảo xây dựng tiêu chuẩn nghề nghiệp chức danh viên chức kỹ thuật y học và hộ sinh20/04/2014 12:00' AM Tại Trường Đại học Kỹ thuật Y tế Hải Dương, ngày 17/4/2014, Bộ Y tế và Hội Điều dưỡng Việt nam đã tổ chức Hội thảo Xây dựng Tiêu chuẩn nghiệp vụ chức danh viên chức Kỹ thuật y và Hộ sinh. Đánh giá công nhận phòng thí nghiệm chuẩn sau 3 năm hoạt động theo tiêu chuẩn ISO/IEC 17025:2005 tại Labo xét nghiệm an toàn vệ sinh thực phẩm19/04/2014 08:45' AM![](/Thumbnail.ashx/0/120/90/9EB999CB6D344DF6BA4B87852F58AD5E/Danh_gia_cong_nhan_phong_thi_nghiem_chuan_sau_3_na-120x90.jpg) Ngày 16 - 17 tháng 4 năm 2014, Văn phòng Công nhận chất lượng - Bộ Khoa học & Công nghệ đã cử đoàn chuyên gia đánh giá, giám sát do bà Nguyễn Hồng Nhung làm trưởng đoàn tiến hành đánh giá công nhận lại Labo Xét nghiệm An toàn vệ sinh thực phẩm thuộc Trường Đại học Kỹ thuật Y tế Hải Dương sau 3 năm hoạt động theo tiêu chuẩn ISO/IEC 17025:2005. |
|
|
|
|
|